Helen Joseph

Helen Beatrice Joseph (née Fennell; 8 Aprili 190525 Desemba 1992) alikuwa mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini.

Mzaliwa wa Sussex, Uingereza, Helen alihitimu shahada ya Kiingereza kutoka Chuo Kikuu cha London mwaka wa 1927, kisha akaenda India, ambako alifundisha kwa miaka mitatu katika Shule ya Mahbubia kwa wasichana huko Hyderabad.

Mnamo mwaka wa 1930 aliondoka India kwenda Uingereza kupitia Afrika Kusini. Walakini, aliishi Durban, ambapo alikutana na kuolewa na daktari wa meno, Billie Joseph, ambaye baadaye waliachana.

Maisha ya zamaniEdit

Helen Joseph alizaliwa Helen Beatrice May Fennell mnamo 1905 huko Easebourne karibu na Midhurst, West Sussex, Uingereza, binti wa afisa wa serikali wa Forodha na Ushuru, Samuel Fennell. Helen Joseph alitoka katika familia ya wazungu wa tabaka la kati. Alikulia katika familia yenye ubaguzi wa rangi.

Mnamo 1923 Helen alihudhuria Chuo Kikuu cha London kusoma Kiingereza, na kuhitimu kutoka Chuo cha King's London mnamo 1927. Baada ya kufundisha nchini India kwa miaka mitatu, alinuia kurudi nyumbani kupitia Afrika Kusini . Katika jiji la bandari la Durban alipata Rafiki na Dorothy Stubbs, mwalimu katika Shule ya Clifton (Durban), ambaye baba yake Harry Stubbs alikuwa mwalimu mkuu. Wakati Bi Stubbs aliondoka shuleni ili kuolewa, baba yake alitoa nafasi iliyo wazi kwa Helen Joseph. Alifundisha katika shule hiyo mnamo 1930-1931. Huko Durban walikutana na mnamo 1931 akaolewa na Billie Joseph, daktari wa meno Myahudi aliyemzidi umri wa miaka 17. Alihudumu katika Jeshi la Anga la Wanawake wakati wa Vita vya Kidunia vya pili kama afisa wa habari na ustawi. Baada ya vita, aliachana na Billie Joseph. Alipata mafunzo kama mfanyakazi wa kijamii na akaanza kufanya kazi katika kituo cha jamii katika eneo la Warangi Cape Town.

Maisha ya baadayeEdit

Mnamo 1951 Helen alikutana na Solly Sachs kwa mara ya kwanza alipotuma maombi ya kazi ya Katibu-Mkurugenzi wa Jumuiya ya Msaada wa Kimatibabu ya Jumuiya ya Mavazi ya Transvaal. Wakati huo, Sachs alikuwa mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Nguo.

Akiwa amechukizwa na hali ya Waafrika Kusini weusi, alipigana bega kwa bega na wanaharakati ili kuwapatia haki kubwa zaidi, kama vile huduma za afya, uhuru wa kusema, usawa wa rangi na haki za wanawake. Alikuwa mwanachama mwanzilishi wa Congress of Democrats, na mmoja wa viongozi waliosoma vifungu vya Mkataba wa Uhuru katika Kongamano la Watu huko Kliptown mnamo 1955. Akiwa ameshtushwa na masaibu ya wanawake weusi, alicheza jukumu muhimu, pamoja na Lillian Ngoyi, katika uundaji wa Shirikisho la Wanawake wa Afrika Kusini . Akiwa na uongozi wake, aliongoza Machi ya wanawake 20,000 mnamo Agosti 9, 1956, hadi Majengo ya Muungano huko Pretoria kupinga sheria za pasi . Siku hii bado inaadhimishwa kama Siku ya Kitaifa ya Wanawake ya Afrika Kusini.

Kesi ya uhaini na kifungo cha nyumbaniEdit

Upinzani wa Joseph kwa Serikali haukuonekana bila kutambuliwa na alikuwa mshtakiwa katika Kesi ya Uhaini ya 1956. Jaji Rumpff alisema, "Katika shuhuda wote uliowasilishwa kwa Mahakam a hii na kwa matokes yetu ya ukweli, haiwezekani kwa mahakama hii kufikia hitimisho kwamba African National Congress imepata au kupitisha sera ya kupindua serikali kwa vurugu, kwamba ni, kwa maana ya kwamba raia walipaswa kutayarishwa au kuwekewa masharti ya kufanya vitendo vya unyanyasaji wa moja kwa moja dhidi ya serikali."

Hata hivyo, Joseph alikamatwa kwa kosa la uhaini mkubwa mnamo Desemba 1956 kutokana na harakati zakat za kupinga ubaguzi wa rangi. Mnamo 1957, Joseph alipigwa marufuku kupinga serikali hadharani kupitia hotuba yake na maandamano. Kesi ya uhaini iliendelea kwa miaka minne na akaachiliwa huru mnamo 1961. Joseph alikuwa mmoja wa wanawake sita wa Kiyahudi waliokuwa kwenye kesi, wengine wakiwa Ruth Kwanza, Yetta Barenblatt, Sonia Bunting, Dorothy Shanley, na Jacqueline Arenstein . Akiwa katika kesi ya uhaini, Joseph aligundua kuwa serikali ilikuwa inawalazimisha watu kutoka nje ya nchi na kwenda katika maeneo ya mbali ikiwa walidhaniwa kukiuka sheria za ubaguzi wa rangi. Mnamo 1962, Joseph alipata watu wengi waliofukuzwa kisha akawaunganisha na familia zao na kuwapa vifaa. Licha ya kuachiliwa kwake, Helen Joseph akawa tarehe 13 Oktoba 1962 mtu wa kwanza kuwekwa chini ya kifungo cha nyumbani chini ya Sheria ya Hujuma iliyoanzishwa na serikali ya ubaguzi wa rangi. Aliponea chupuchupu zaidi ya mara moja, risasi zilizonusurika zikipigwa chumbani kwake na bomu lililokuwa limetanda kwenye lango lake la mbele. Mnamo Mei, 1971, aliachiliwa kwa muda mfupi kutoka kwa kifungo chake cha nyumbani huko Norwood, kitongoji cha Johannesburg, ili aweze kufanyiwa upasuaji wa Saratani katika hospitali ya Johannesburg. Kufikia wakati huo alikuwa ametumia siku 3,145 mfululizo nyumbani, licha ya kuwa hajawahi kuhukumiwa kwa uhalifu, Amri yake ya mwisho ya kupiga marufuku iliondolewa mwaka wa 1985 alipokuwa na umri wa miaka 80 na alikuwa amekaa kifungoni kwa miaka 23.

Katika wasilisho kwa Tume ya Ukweli na Maridhiano, Paul Erasmus, mfanyakazi wa siri, alisema kwamba kuanzia mwaka wa 1978 hadi mwishoni mwa miaka ya 1980, yeye na wenzake mara nyingi waliharibu mali ya Bi Joseph kwa kurusha mawe kupitia madirisha ya nyumba. nyumba yake, alitoa vitisho kwa simu, akafyatua risasi kwenye nyumba hiyo lakini hakukusudia kumdhuru mtu yeyote, akaamuru na kusababisha vifaa visivyohitajika vipelekwe nyumbani kwake, na kumimina kiondoa rangi kwenye gari lake, pamoja na gari la Ann. Hughes, wakati wa mwisho alipomtembelea.

Hofu ya serikali ya ubaguzi wa rangi kwake ilikuwa ya kutatanisha: "Jinsi gani mishanga mzee aliyechoka, Kama mimi anavyoweza kuwa tishio kwa usalama wa serikali tu ndio wanaweza kusema?" Joseph amenukuliwa akisema. Kuanzia mwishoni mwa miaka ya 1970, Siku ya Krismasi ilikuwa "Siku ya Wazi" katika nyumba ya Helen Joseph kwa wale waliohusika katika mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Wenzake wote walileta chakula na saa sita jioni kilo mtu aliinua miwani yake kwa wale waliofungwa katika kisiwa cha Robben. (Inaonekana Wakazi wa Kisiwa cha Robben walifahamu mila hiyo. ) Tarehe 25 Desemba 1992, Joseph alikuwa hospitalini na ukumbi ulihamia 11 Plantation Road, The Gardens. Wafungwa wa Robben Island walikuwa wameachiliwa, na waliokuwepo waliinua miwani yao kwa Helen, ambaye alifariki muda mfupi baadaye.

Maisha binafsiEdit

 
Kaburi la Helen Joseph kwenye kaburi la Avalon

“Mnamo tarehe 31 Desemba 1956, nilihamia kwenye nyumba yangu ndogo yenye miti mirefu, nikifurahia kuwa na nyumba yangu mwenyewe. . . ." - Joseph alinukuliwa akisema mnamo 1986. Nyumba ndogo hiyo ilikuwa 35 Fanny Avenue, na kuhamia humo mnamo Desemba 1956 lilikuwa tendo la imani na matumaini, kwa kuwa Helen alikuwa amekamatwa siku chache kabla ya hapo, akishtakiwa kwa uhaini, na kukabiliwa na kesi kwa miaka minne. Inavutia kukisia kwamba Helen Joseph alichagua kuishi Norwood kwa sababu wenzi wenzake wawili, Bram Fischer huko Oaklands, na Violet Weinberg katika The Gardens, waliishi kwa ukaribu. Haijalishi ni sababu gani ya chaguo lake, angeendesha mapambano yake dhidi ya ukosefu wa haki kutoka kwa anwani hii hadi kifo chake mnamo 1992. Katika kipindi hicho alipigwa marufuku mara nne, kufungwa jela mara nne, na aliona maisha yake yakiwa sakata la muda mrefu la kuteswa na polisi, sehemu kubwa ya maisha yake akiwa chini ya kifungo cha nyumbani.

Helen hakuwa na watoto wake mwenyewe, lakini mara kwa mara alisimama kwa anile ya watoto wa wandugu gerezani au uhamishoni. Alionwa kuwa mama machoni pa wanaharakati wengi, na kwa miaka mingi, walimsherehekea Siku ya Akina Mama . Miongoni mwa watoto waliotumia muda katika malezi yake walikuwa mabinti wa Winnie na Nelson Mandela – Zinzi na Zenani – na binti wa Bram Fischer, Ilsa.

Urithi na heshimaEdit

Helen Joseph alifariki tarehe 25 Desemba 1992 akiwa na umri wa miaka 87, baada ya kukubaliwa kwa Daraja la Simon wa Kurene mwaka wa 1992, heshima ya juu kabisa ambayo Kanisa la Anglikana la Kusini mwa Afrika huwapa washiriki wa kawaida wanaotoa huduma bora. Alitunukiwa nishani ya Isitwalandwe/Seaparankwe na ANC mwaka huo huo.

Shule ya Clifton (Durban) iliita maktaba kwa jina la Helen Joseph, ambaye alifundisha huko alipokuja Afrika Kusini kwa mara ya kwanza. Maktaba ina picha iliyoagizwa maalum.

Maeneo yaliyopewa jina la Helen Joseph ni pamoja na iliyokuwa Barabara ya Davenport huko Glenwood, KwaZulu-Natal, Hospitali ya Helen Joseph mjini Johannesburg, makazi ya wanafunzi katika Chuo Kikuu cha Rhodes, Grahamstown, na barabara za Rustenburg na Johannesburg.