Open main menu

Rupiah Bwezani Banda (amezaliwa 13 Februari 1937) ni mwanasiasa wa Zambia ambaye alikuwa Rais wa Zambia kutoka mwaka 2008 hadi 2011.

Wakati wa Urais wa Kenneth Kaunda, Banda alishika nafasi muhimu za kidiplomasia na alikuwa akifanya kazi katika siasa kama mwanachama wa Chama cha Uhuru cha Umoja wa Mataifa (UNIP).

Miaka kadhaa baadaye, aliteuliwa kama Makamu wa Rais na Rais Levy Mwanawasa mnamo Oktoba 2006, kufuatia kuchaguliwa tena. Alichukua jukumu la rais wa Mwanawasa baada ya Mwanawasa kupigwa na kiharusi mnamo Juni 2008, na kufuatia kifo cha Mwanawasa mnamo Agosti 2008, akawa Kaimu Rais. Kama mgombea wa Chama cha Demokrasia cha Demokrasia Multiparty (MMD), alishinda uchaguzi wa rais Oktoba 2008, kulingana na matokeo rasmi.

Kiongozi wa Upinzani Michael Sata wa Patriotic Front alishinda Banda katika uchaguzi wa rais wa Septemba 2011, na Sata akafanikiwa Banda kama Rais tarehe 23 Septemba 2011.

Administradors.png Makala hii kuhusu mwanasiasa fulani bado ni mbegu.
Je, unajua kitu kuhusu Rupiah Banda kama wasifu wake, habari za maisha au kazi yake?
Labda unaona habari katika Wikipedia ya Kiingereza au lugha nyingine zinazofaa kutafsiriwa?
Basi unaweza kuisaidia Wikipedia kwa kuihariri na kuongeza habari.