Diaryatou Bah

Diaryatou Bah (alizaliwa Guinea 1985) ni mwanaharakati wa haki za wanawake uko Guinea. Ni mkaazi wa Ufaransa na mwanzilishi wa Espoirs et Combats des femmes ("Matumaini na Mapambano ya Wanawake"), taasisi inayopinga ukeketaji na ukatili kwa wanawake. Anafanya kazi na taasisi nyingine kama 'Excision' na 'Ni Putes Ni Soumises'.

Diaryatou Bah

Mwaka 2018 alitunukiwa tuzo ya ujasiri ya Elles, kama utambuzi wa kazi yake dhidi ya ukeketaji wa wanawake.

Maisha ya MwanzoEdit

Diaryatou Bah anatoka katika familia kubwa ya watoto 32, na ni binti wa baba mwenye wake wengi.[1] Alikulia utoto wake kwenye kijiji kidogo cha Sakile, nakulelewa na bibi yake katika jumuiya ya wanawake hadi alipokuwa na umri wa miaka 10.[2][3]

Mwaka 1993 alipofikisha umri wa miaka 8 alikeketwa.[1] Katika kifo cha bibi yake, Bah aliungana tena na baba yake na wake zake wengine watatu huko Conakry.[2]Akiwa na umri wa miaka 13, alilazimishwa kuolewa na mwanamume mwenye umri wa miaka 45 anayeishi Amsterdam, hivyo aliondoka Guinea na kuishi na mumewe huko Uropa.[2][3]Mwathirika wa mara kwa mara wa ubakaji wa ndoa na aina nyingine za unyanyasaji wa kimapenzi (alipata mimba kwa mara ya kwanza akiwa na umri wa miaka 14). Wanandoa hao walihamia huko Paris mnamo 2003, na visa vya kitalii viliisha, na kumwacha kwa huruma ya mumewe.[1][3][4]Lakini alipokuwa akisafiri kwenda Afrika kumtembelea mke wake mwingine, alitazama kipindi cha televisheni kilichoonyesha ushuhuda wa mwanamke ambaye alitoroka ndoa ya kulazimishwa. Hii ilimtia moyo kuomba msaada katika ukumbi wa jiji la Les Lilas, ambako alikuwa akiishi.[3]

Baada ya mumewe kurudi, aliamua kumuacha. The Aide sociale à l'enfance [ fr ], mfumo wa ustawi wa watoto wa Ufaransa, ulichukua jukumu la malezi yake, na aliwekwa katika nyumba ya vijana inayojulikana kama foyer de jeunes travailleurs na aliweza kujifunza Kifaransa.[5]

Alipata kibali cha makazi mwaka wa 2005, na uraia wa Ufaransa mwaka wa 2014.[1][3]

Harakati zakeEdit

Akiwa na umri wa miaka 20, alijua kikamilifu umuhimu wa kukatwa kwake, na mwaka wa 2006 alichapisha wasifu wake On m'a volé mon enfance ("Niliibiwa Utoto Wangu").[3] Akikumbuka ushuhuda wa mwanamke huyo uliompelekea kutoroka kutoka kwa ndoa yake ya kulazimishwa, Bah alihisi alitaka kushiriki ushuhuda wake mwenyewe.[5]

Mwaka huo huo, alianzisha shirika lake, Espoirs et Combats des femmes. Lengo lake ni kupiga vita ukeketaji na ukatili dhidi ya wanawake.[3] Bah anasema kwamba ukurasa wa Facebook wa shirika hilo hupokea jumbe nyingi kutoka kwa wanawake vijana wa Kiafrika wanaojihusisha na hadithi yake na kuomba ushauri.[2] Wakati huo huo, Bah alikua mwalimu katika kituo cha ushirikiano wa kijamii na shirika lisilo la faida la Aurore [ fr ], kufanya kazi katika magereza, hasa Fleury-Mérogis, kuelimisha wafungwa kuhusu unyanyasaji dhidi ya wanawake.[4]

Mwaka 2008, alizindua kampeni ya elimu nchini Guinea, ambapo, kulingana na UNICEF, 97% ya wasichana wanakabiliwa na ukeketaji. Mnamo 2011, aliwekwa kama msimamizi wa kamati ya shirika la Ni Putes Ni Soumises juu ya ukombozi wa wanawake nchini Ufaransa. Pia alijishughulisha na kampeni za kutokuwa na dini.[6]

Katika miaka iliyofuata, Bah alishiriki katika kazi ya shirika la Excision, parlons-en ! ("Excision, Let's Talk About It!")[4] na kuwa balozi wa kampeni ya Alerte excision ("Excision Alert"), iliyokusudiwa kuwaonya wasichana wachanga juu ya hatari ya ukeketaji ambayo inaweza kuja kwa kutembelea wazazi wao. nchi za nyumbani.[7] Elimu ndiyo kitovu cha harakati zake, kwani kujifunza kusoma ilikuwa hatua muhimu katika uhuru wake.[8]

UtambuziEdit

Mnamo Oktoba 2018, kwa kutambua mapambano yake dhidi ya ukeketaji, alipokea tuzo ya Elles de France ya ujasiri kutoka kwa rais wa eneo la Île-de-France, Valérie Pécresse.[9] Alipopokea heshima hiyo, Bah alisema:

"Asante kwa watu wote kwa kujitolea, wanaharakati, wafanyikazi wa kijamii. Ndiyo, mimi ni mwanaharakati wa masuala ya wanawake. Nimetembea katika njia ya hofu na aibu. Kuwa hapa leo kunanipa nguvu ya kuendelea na mapambano. Kutokujua kusoma na kuandika unaua wanawake. Ilikuwa kwa kujifunza kusoma na kuandika kwamba niliweza kuwa mwanamke huru."[10]

MarejeoEdit

  Makala hii kuhusu mtu huyo bado ni mbegu.
Je, unajua kitu kuhusu Diaryatou Bah kama wasifu wake, habari za maisha au kazi yake?
Labda unaona habari katika Wikipedia ya Kiingereza au lugha nyingine zinazofaa kutafsiriwa?
Basi unaweza kuisaidia Wikipedia kwa kuihariri na kuongeza habari.